Chế độ thai sản của vợ và chồng khi tham gia bảo hiểm xã hội 2022

21/10/2022
Everest Law Firm
Everest Law Firm
Bảo hiểm xã hội được thực hiện dưới hai hình thức là: Bảo hiểm xã hội bắt buộc và bảo hiểm xã hội tự nguyện. Trong đó, bảo hiểm xã hội bắt buộc là loại hình bảo hiểm xã hội có tính chất bắt buộc áp dụng đối với một số tượng là người lao động và người sử dụng lao động. Trong đó chế độ bảo hiểm thai sản quy định các quyền lợi và chế độ mà người tham gia được hưởng. Vậy các điều kiện và mức hưởng các chế độ đó được pháp luật 2022 quy định như thế nào? Ta hãy cùng nhau tìm hiểu qua bào viết này:

 

- Theo quy định tại luật BHXH thì:
Chế độ bảo hiểm thai sản là một trong các chế độ của Bảo hiểm xã hội bắt buộc nhằm bảo đảm thu nhập và sức khỏe cho người lao động nữ khi mang thai, sinh con, nuôi con nuôi sơ sinh, thực hiện các biện pháp tránh thai và cho lao động nam khi có vợ sinh con.

Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp:

- Lao động nữ mang thai;

- Lao động nữ sinh con;

- Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

- Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

- Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

- Lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con.

Trong đó, lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Trường hợp đã đóng từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định thì phải đóng từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh.

Lưu ý : Có thể thấy, pháp luật hiện hành chỉ đặt ra điều kiện về thời gian đóng BHXH của lao động nữ, còn lao động nam, chỉ cần có vợ sinh con sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Chế độ thai sản của vợ

Về thời gian hưởng chế độ khi sinh con

Thời gian nghỉ sinh con

Liên quan đến thời gian nghỉ sinh con của lao động nữ, Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có nêu:

Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp sinh đôi trở lên thì từ con thứ 2 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Lưu ý: Thời gian nghỉ nêu trên tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ hàng tuần.

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe

Theo khoản 2 Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội, trong 30 ngày đầu làm việc mà sức khoẻ chưa phục hồi thì lao động nữ được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ:

- Tối đa 10 ngày nếu sinh một lần từ 2 con trở lên;

- Tối đa 07 ngày nếu sinh con phải phẫu thuật;

 Tối đa 05 ngày với các trường hợp khác.

Về mức hưởng chế độ thai sản

Tiền trợ cấp một lần khi sinh con

Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội quy định, lao động nữ sinh con được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con.

Ví dụ:

Lao động nữ sinh con vào ngày 20/5/2020 thì được nhận trợ cấp 1 lần bằng 1,49 triệu đồng x 2 = 2,98 triệu đồng.

Tiền chế độ thai sản

Khoản tiền này được quy định tại Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội. Cụ thể:

Mức hưởng hàng tháng = 100% x Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ hưởng chế độ thai sản

Trường hợp lao động nữ đóng BHXH chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng BHXH.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng BHXH, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH.

Tiền dưỡng sức, phục hồi sức khỏe

Khoản 3 Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội nêu rõ, mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.

Chế độ thai sản của chồng khi vợ sinh con

Về thời gian hưởng chế độ

Cũng theo Luật Bảo hiểm xã hội 2014, cụ thể khoản 2 Điều 34, lao động nam đang đóng BHXH khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản:

- 05 ngày làm việc;

- 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

- 10 ngày làm việc nếu vợ sinh đôi; sinh 3 trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

- 14 ngày làm việc nếu vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật.

Lưu ý:  Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.Về mức hưởng chế độ thai sản.

Theo điểm b khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, mức hưởng một ngày đối với lao động nam khi vợ sinh con được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày.

 Cụ thể:

Mức hưởng mỗi ngày = 100% x Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ hưởng chế độ thai sản : 24

Xem thêm: https://everest.org.vn/dich-vu-phap-ly-lao-dong/

Có thể thấy, pháp luật hiện hành đang hỗ trợ tối đa cho các cặp vợ chồng tham gia BHXH khi sinh con. Để hiểu rõ hơn về chế độ BHXH liên hệ Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 024-66 527 527

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 024-66 527 527, E-mail: info@everest.org.vn.
0 bình luận, đánh giá về Chế độ thai sản của vợ và chồng khi tham gia bảo hiểm xã hội 2022

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
Thông tin người gửi
Tổng đài tư vấn: 024-66 527 527
Giờ làm việc: Thứ 2 - Thứ 7: 8h30 - 18h00
0.04927 sec| 913.18 kb