16 tuổi có bị đi tù không?

23/04/2023
Nguyễn Ngọc Nghĩa
Nguyễn Ngọc Nghĩa
Hỏi: Những ngày gần đây, báo đài đưa tin vụ một học sinh 16 tuổi giết bạn và giấu xác bạn trong thùng xốp để phi tang. Dư luận rất lo lắng trước tình trạng trẻ hóa tội phạm hiện nay. Tôi nghĩ cần có những biện pháp ngăn chặn và phương pháp giáo dục cải tạo cho tội phạm là trẻ chưa thành niên. Đề nghị Luật sư tư vấn, học sinh 16 tuổi này có bị tù chung thân hoặc tử hình không? (Phạm Thành Trung - Hải Phòng).

Liên quan đến vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 như sau:

Về tuổi chịu trách nhiệm hình sự: 1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác. 2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.” (Điều 12).

Về tù có thời hạn: Mức phạt tù có thời hạn áp dụng đối với người dưới 18 tuổi phạm tội được quy định như sau: 1. Đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 18 năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá ba phần tư mức phạt tù mà điều luật quy định; 2. Đối với người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 12 năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá một phần hai mức phạt tù mà điều luật quy định” (Điều 101).

Như vậy, theo quy định của pháp luật, người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật hình sự năm 2015 có quy định khác. Do đó, đối với trường hợp học sinh này đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình thì mức phạt cao nhất được áp dụng không quá mười tám năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức phạt cao nhất được áp dụng không quá ba phần tư mức phạt tù mà điệu luật quy định. Vì vậy, đối với tội phạm là học sinh từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi sẽ không áp dụng hình phạt tù chung thân hoặc tử hình.

0 bình luận, đánh giá về 16 tuổi có bị đi tù không?

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
Thông tin người gửi
Tổng đài tư vấn: 024-66 527 527
Giờ làm việc: Thứ 2 - Thứ 7: 8h30 - 18h00
0.25947 sec| 937.586 kb