Đánh bài ngày tết bị phạt bao nhiêu tiền?

04/01/2023
Đỗ Đăng An
Đỗ Đăng An
Tết đến xuân về mọi người thường tổ chức nhiều trò chơi giải trí, trong đó có những địa phương hay tụ tập chơi bài ăn tiền. Có nhiều người cho rằng hoạt động này chỉ là việc vui vẻ trong gia đình bạn bè với nhau, việc cược tiền chỉ tăng tính hấp dẫn và không hề liên quan đến pháp luật

Tết đến xuân về mọi người thường tổ chức nhiều trò chơi giải trí, trong đó có những địa phương hay tụ tập chơi bài ăn tiền. Có nhiều người cho rằng hoạt động này chỉ là việc vui vẻ trong gia đình bạn bè với nhau, việc cược tiền chỉ tăng tính hấp dẫn và không hề liên quan đến pháp luật. Tuy nhiên đây là một nhận thức không đúng đắn. Vậy câu hỏi đặt ra là đánh bài ngày tết có vi phạm pháp luật không? Bị phạt bao nhiêu tiền? Giải đáp thắc mắc trên, Luật Everest xin thông tin đến bạn đọc bài viết Đánh bài ngày tết bị phạt bao nhiêu tiền? dưới đây, hy vọng bài viết có thể cung cấp thêm những thông tin hữu ích về pháp luật đến bạn đọc.

1- Căn cứ pháp lý

  1. Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017.
  2. Nghị định số 144/2021/NĐ-CP của Chính Phủ về Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy chữa cháy, cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình.

2- Thế nào là hành vi đánh bài trái phép?

Theo quy định của pháp luật, đánh bài hay đánh bạc trái phép chính là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào và với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật khi không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép thực hiện.

Cụ thể hiện nay những hình thức đánh bài trái phép được quy định tại Điều 28 Nghị định số 114/2021/NĐ-CP như sau:

(i) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

(i) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

(i) Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

(i) Mua bán các số lô, số đề.

Như vậy đánh bài với mục đích được thua bằng tiền đều là những hành vi đánh bài trái phép và đều bị xử lý theo quy định của pháp luật.

Xem thêm: Dịch vụ thư ký pháp lý từ xa.

3- Đánh bài ngày tết bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo quy định pháp luật hiện hành, bất kể vào thời điểm nào đã là hành vi đánh bài trái phép thì tùy từng tính chất mức độ mà có thể bị xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự nếu có các yếu tố cấu thành tội phạm. Cụ thể như sau:

[1] Xử phạt hành chính

Tại Điều 28 Nghị định số 114/2021/NĐ-CP có quy định về các mức xử phạt với hành vi đánh bạc trái phép như sau:

Người nào có hành vi mua các số lô, số đề thì bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

(i) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

(ii) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

(iii) Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

Người nào có một trong những hành vi sau đây thì phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng:

(i) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay trái phép tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

(ii) Bán số lô, số đề, bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề, giao lại cho người khác để hưởng hoa hồng;

(iii) Giúp sức, che giấu việc đánh bạc trái phép;

(iv) Bảo vệ các điểm đánh bạc trái phép;

(v) Chủ sở hữu, người quản lý máy trò chơi điện tử, chủ cơ sở kinh doanh, người quản lý cơ sở kinh doanh trò chơi điện tử hoặc các cơ sở kinh doanh, dịch vụ khác thiếu trách nhiệm để xảy ra hoạt động đánh bạc ở cơ sở do mình quản lý.

Đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây, phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng:

(i) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

(ii) Dùng nhà, chỗ ở, phương tiện, địa điểm khác của mình hoặc do mình quản lý để chứa chấp việc đánh bạc;

(iii) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

(iv) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

Bên cạnh đó Điều luật còn quy định các mức xử phạt đối với những hành vi tổ chức đánh đề; quy định các hình phạt bổ sung và các biện pháp khắc phục hậu quả:

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

a) Làm chủ lô, đề;

b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại khoản 1; khoản 2; các điểm a và b khoản 3; các điểm b, c và d khoản 4 và khoản 5 Điều này;

b) Đình chỉ hoạt động từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi quy định tại điểm đ khoản 3 Điều này;

c) Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều này.

7. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 1; khoản 2; các điểm a và b khoản 3; các điểm b, c và d khoản 4 và khoản 5 Điều này.

Xem thêm: Dịch vụ pháp lý trong lĩnh vực Hôn nhân gia đình.

[2] Xử lý hình sự

Biện pháp xử lý hình sự được áp dụng đối với đối tượng đã bị xử lý vi phạm hành chính hoặc bị kết án về hành vi, tội liên quan đến đánh bạc mà còn vi phạm hoặc những người tổ chức đánh bạc, gá bạc trái phép… Cụ thể biện pháp này được quy định tại Điều 321 Tội đánh bạc và Điều 322 Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 như sau:

“Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Điều 322. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

b) Sử dụng địa điểm thuộc quyền Sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

c) Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên;

d) Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;

đ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương, tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

 Như vậy từ bài viết trên cho thấy, không chỉ những ngày tết mà ngay cả với những ngày bình thường, người nào có hành vi đánh bài trái phép đều có những mức xử lý khác nhau tùy tính chất mức độ nghiêm trọng của hành vi đánh bạc. Việc đánh bài bạc đều ảnh hưởng đến trật tự an toàn xã hội đặc biệt là trong những ngày tết này, đồng thời đây cũng là những hành vi vi phạm pháp luật nên mọi người cần chú ý.

4- Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

(i) Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.

(ii) Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.

(iii) Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: (024) 66 527 527, E-mail: info@everest.org.vn...

 

0 bình luận, đánh giá về Đánh bài ngày tết bị phạt bao nhiêu tiền?

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
Thông tin người gửi
Tổng đài tư vấn: 024-66 527 527
Giờ làm việc: Thứ 2 - Thứ 7: 8h30 - 18h00
0.29487 sec| 993.672 kb